☆ Hướng dẫn chèn ảnh vào bài viết ☆
Trang 2/2 ĐầuĐầu 12
Hiện kết quả từ 21 tới 31 của 31

Chủ đề: tự làm 1 máy tiện đc không ạ?

Thành viên chính thức Hình đại diện của akuma
    Cám ơn
    290
    Được cám ơn 112 lần trong
    82 bài viết
    tháng giêng là tháng ăn chơi mà bác .. vội vàng làm gì ..
    nhìn mấy cái hình mà ko hiểu nó chạy ra sao .. hi ...
    mâm kẹp thì không phải là dùng mâm này ah ?

Thành viên chính thức
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 101 lần trong
    91 bài viết
    cảm ơn bác akuma. thì em nói chấu kẹp của máy tiện sắt đấy, vì em nghĩ loại chấu này làm giới hạn kích thước đường kính của phôi, mà hình như giá thành nó mắc theo đường kính. em thì thấy chấu mấy máy tiện gỗ thông thường nó có ba cái đinh, bác nào giúp em tìm chỗ bán chấu đó, help me?
    - khổ thân em hổng có tháng nào ăn chơi cả mới đau, chuyến này vợ sanh nữa chứ

Thành viên chính thức Hình đại diện của Luyến
    Cám ơn
    1.337
    Được cám ơn 1.177 lần trong
    584 bài viết
    máy tiện làm cho gỗ thường chế mâm cặp như này.
    hình ảnh trích từ hình của WW ( đà nẵng )

tùy theo kích thước phôi và nhu cầu sử dụng mà anh chế to nhỏ sao cho phù hợp.
    Sản xuất Máy CNC Kim Loại, Gỗ, Quảng Cáo, máy CNC Plasma.
    Đỗ Ngọc Luyến - Tel: 0987 302460 - Gmail: Hidden Content

Thành viên chính thức Hình đại diện của writewin
    Cám ơn
    839
    Được cám ơn 1.000 lần trong
    536 bài viết
    anh luyến trêu em rồi, cái đó em chế đại mà với lại nó đúng là 4 chấu chứ ko phải 3 chấu như vậy và nó còn 1 bộ con chống tâm xoay nữa mới đủ bộ

thường đầu kepj bên tiện gổ thì chủ yếu ng ta dùng đầu chống tâm trên đó có 3 4 gai nhọn để găm vào gổ thôi ah, anh ra tiệm thợ mộc nào tiện gổ là thấy liền, đơn giản lắm mua chấu kẹp làm j cho tốn tiền
    make by Vietnamese
    My email &yahoo : Hidden Content --- My cell phone : 0905705517 --- My name : Thắng

Thành viên chính thức
    Cám ơn
    273
    91 bài viết
    thì mình làm gỗ mà mình thấy nhiều người có máy tiện rồi mà cái chống tâm đó hổng biết mua đâu trong sài gòn nè, àh cho hỏi nếu chuyển cái này sang cnc tốn bao nhiêu xèng nhỉ, chắc phải gặp anh sale247 thôi, cái này chắc dự tính cần 4 step các bác nhỉ, còn động cơ trục chính chắc độ từ raouter thường quá. các bác giúp em.
    cảm ơn bác Luyến và bác write

Thành viên chính thức Hình đại diện của Luyến
    Cám ơn
    1.337
    Được cám ơn 1.177 lần trong
    584 bài viết
    Quote Nguyên văn bởi writewin Xem bài viết
    anh luyến trêu em rồi, cái đó em chế đại mà với lại nó đúng là 4 chấu chứ ko phải 3 chấu như vậy và nó còn 1 bộ con chống tâm xoay nữa mới đủ bộ

thường đầu kepj bên tiện gổ thì chủ yếu ng ta dùng đầu chống tâm trên đó có 3 4 gai nhọn để găm vào gổ thôi ah, anh ra tiệm thợ mộc nào tiện gổ là thấy liền, đơn giản lắm mua chấu kẹp làm j cho tốn tiền
    mình đi tiện gỗ nhiều có loại dùng 2 đầu gai nhọn ( dùng cho tiện những trụ nhỏ thôi . con tiện cầu thang vv..) còn mâm cặp lơn thường tiện lọ lộc bình, tiện đĩa, tang chống... hôm trước đi tiện chống đồng cũng phải tìm máy tiện có mâm cặp như của thắng có 4 con bulong để gá phôi mà.
    Sản xuất Máy CNC Kim Loại, Gỗ, Quảng Cáo, máy CNC Plasma.
    Đỗ Ngọc Luyến - Tel: 0987 302460 - Gmail: Hidden Content

Thành viên chính thức
    Cám ơn
    273
    91 bài viết
    he he cam ơn kinh nghiệm bác luyến, em sẽ chế loại này cho rẻ vì nghe nói chấu rin thì mắc lắm, mà làm gõ thì cần đường kính lớn, nên phải chế thôi cảm ơn các bác, nhưng mà đường kính của chấu cặp có ba con ốc lớn quá lúc quay nó rung và hú ghe lắm nhỉ
    Lần sửa cuối bởi cuongvks; 15-02-2013 lúc 05:53 PM

8. Thành viên sau đây cám ơn bạn vì bài viết hữu ích trên:

Luyến (15-02-2013)

Thành viên chính thức
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 162 lần trong
    108 bài viết
    Em có ý kiến thế này:

Theo cơ cấu của bác (lúc chưa lên cnc) thì cái máy này tiện trục tròn, mà trục phải lớn mới có hiệu quả, (trục nhỏ thì dùng cách khác), tiện gổ thì nghe đồn tốc độ phải cở 3000v . Theo hình thì headstock hơi bé.

Với lại cơ cấu tốc độ chổ cái puly chưa hợp lý, lúc làm phải tính lại. VD trục chính chạy 3000, vích me bàn dao chạy hơn 3000v/p ....ặc ặc sặc

Đầu chấu cặp gổ tui nghĩ dùng cái chống tâm như vậy rồi chế cháo chút đỉnh là OK

Thành viên chính thức
    Cám ơn
    273
    91 bài viết
    he he he trên cái hình có chú thích thì upanh nó hổng chịu up cho em , nên em đã chú thích riêng rồi " dây curoa này chạy thì bỏ dây kia ra" bởi trong nghề gổ có nhiều chi tiết chỉ cần mô tơ chỗ giá đỡ hình chữ L quay thôi , mô tơ chỗ chữ L đó là router cho gỗ chạy 2.400v /phút hay sao ấy. toàn bộ vít me em chỉ quay tay thôi . headstock là cái gì nhỉ culitruong. cảm ơn anh góp ý.
    -các đại cao thủ giúp em với, giữa hai poly truyền động với nhau có công thức tính ra sao? hình như hồi học phổ thông thầy có dạy mà giờ lâu quá quên luôn, công thức đó tên gì cũng hông nhớ nên không nhờ cụ google được ạh
    Lần sửa cuối bởi cuongvks; 16-02-2013 lúc 01:38 AM

Thành viên chính thức
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 162 lần trong
    108 bài viết
    -Nói chung cái vụ chạy cái này bỏ dây kia gì đó không hiểu nên... mặc kệ bác

-Tính trả lời tỷ lệ truyền là lấy đường kính thằng này chia cho đường kính thằng kia ra hệ số, vd thằng A 10, thằng B 5 thì n=2. A quay 100v thì B quay 100*2=200 mà thấy dính dáng gì tới cao thủ nghe ghê quá thôi không nói luôn.

-Headstock là ...headstock,

Tui bị đảng trí nên nhiều khi ....hay quên, nhớ tên nào thì chơi tên đó

12. Thành viên sau đây cám ơn bạn vì bài viết hữu ích trên:

Luyến (16-02-2013)

Thành viên chính thức
    Cám ơn
    273
    91 bài viết
    he he cảm ơn bác culitruong. hình như bác được anh em bên diễn đàn xe husky mê lắm phải ko (nick giống một người bên dd kia), tại ko biết nhậu nên ko off với anh em bên đó được

Trang 2/2 ĐầuĐầu 12

Đánh dấu